
HISTORIA YA PAROKIA YA BUHINGO 

Parokia ya Buhingo ipo kilometa 80 toka Mwanza mjini karibu kabisa na ziwa Victoria. Inapatikana 

katika wilaya ya Misungwi katika Mkoa wa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Ni 

parokia kubwa kuliko zote katika Jimbo Kuu la Mwanza kwa sasa. Parokia ya Buhingo inapakana 

na Parokia za Missungwi, Ngw’amashimba, Mbarika, Parokia Teule ya Misasi na Salawe ya Jimbo 

la Shinyanga. Baada ya Parokia Teule ya Misasi kuanza kujitegemea tangu January 2024, Parokia 

ya Buhingo imebakiza Parokia mama ya Buhingo yenye viganga 23 na Parokia Teule ya Ibinza 

yenye vigango 13 na jumuiya ndogondogo 130. Eneo la Buhingo lina idadi ya watu elfu sitini 

(60,000) na kati ya hao elfu ishirini na tano (25,000) ni waamini wakatoliki. Kwa miaka 100 

imehudumiwa na mapadre mbalimbali, wakiwemo Mapadre wa Mashirika hasa Wamisionari wa 

Africa (White Fathers) pamoja na Mapadre Wazalendo wa kwanza Tanzania wakiwemo Wilbald 

Mupapi, Angelo Mwilabure na Celestine Kipanda “Kasisi”. Mupapi na Kipanda walihudumu 

Buhingo kwa takribani miaka 16 kwa nyakati tofauti. Buhingo imewahi kuhudumiwa pia na hayati 

Askofu Renatus Butibubage wa Mwanza!  

Ikumbukwe kwamba Parokia ya Buhingo inachota historia yake toka Parokia ya Bukumbi, parokia 

ya kwanza kabisa kuanzishwa katika Jimbo Kuu la Mwanza. Mapadre Wamisionari waliwasili eneo 

la Bukumbi mwaka 1883 wakitokea Uganda baada ya kupata upinzani mkubwa toka kwa 

Waprotestanti na kutoka kwa Kabaka mfalme wa Buganda. Walipowasili Bukumbi walipokelewa na 

Chifu Kiganga wa Kigongo na kupewa eneo la kuanzisha Misioni Bukumbi. Na hivyo Bukumbi 

ikawa parokia ya kwanza ya Jimbo Kuu la Mwanza na huduma mbalimbali za kiroho zikaanza mara 

moja. Baadaye wamisionari hao waliona uhitaji wa kupanua huduma za kiroho maeneo mbalimbali 

na hivyo mwaka 1902 Mapadre Wamisionari waliokuwa wakihudumia Parokia ya Bukumbi 

walifungua vigango mbalimbali katika eneo la kusini mwa Bukumbi, yaani Buhingo ya wakati huo. 

Vigango vilivyofunguliwa katika eneo la Buhingo ya nyakati hizo ni Igudija (Bugisha), Isesa 

(Gukuma), Igenge, Nyabuhele (Mbalika) na Sasi (Ng’wasagela). 

Ombi la Helena Majenga wa kigango cha Isesa (Gukuma) 

Baada ya kufunguliwa kwa kigango cha Isesa (Gukuma), mwaka 1920 binti mdogo kutoka kigango 

hicho aitwaye Ng’wana Majenga alithubutu kwenda Bukumbi kuomba abatizwe. Alifundishwa 

mafundisho ya dini katoliki kwa miaka miwili. Huko Bukumbi Ng’wana Majenga alipata bahati ya 

kukutana na binti mwingine kutoka Kasololo aliyeitwa Bibiana Fundi akiwa na umri wa miaka 16. 

Ng’wana Majenga alibatizwa na kupewa jina la Helena. Helena Majenga aliporudi Gukuma (Isesa, 

sasa kigango cha Parokia ya Mbalika) akitokea Bukumbi aliwavuta wasichana wengine wawili 

katika imani. Wasichana hao wawili walibatizwa na kupewa majina ya Fransiska Shinaga na 

Margareth Izengo. Helena Majenga na wenzake walizoea kwenda kila mwezi Bukumbi kwa 

mtumbwi katika ziwa Victoria ili kupokea Ekaristi Takatifu. Katika safari yao kuelekea Bukumbi 

walikumbana mara kwa mara na hatari, hasa ziwani (ziwa Victoria) maana walipaswa kupanda 

mtumbwi toka Gukuma (Mbalika) hadi Bukumbi: hatari ya mamba na mitumbwi kupinduka. Lakini 

hata baada ya kutoka ziwani iliwapasa kutembea kwa miguu na njiani kulikuwa na tishio la 

wanyama wakali. Hatari hizi ndizo zilizopelekea Helena Majenga na wenzake kumwandikia Padre 

Vekemans (maarufu kama Venge) aliyekuwa akihudumu Bukumbi ujumbe maalum: “Afadhali, 

njoni kwetu Bulima kwa Mtemi Nkondo Lunyalula; mwombeni ploti, mkajenge Misioni…” 

Padre Vekemans hakusita na mwaka 1921 alifika kwa Mtemi Nkondo kuomba eneo ambapo 

alipewa ploti katika eneo la Nyabuhele mwendo wa kilometa 3 toka Mbalika. Hata hivyo baadaye 

mahusiano kati ya mtemi Nkondo na Padre Vekemans yaliingia dosari baada ya mtemi Nkondo 

kufikiri kuwa Mapadre watabadili mawazo ya watoto wake na hivyo kuwa na misimamo tofauti ya 



kumpinga. Hali hii ilimfanya Padre Vekemans kwenda kumwonya mtemi na “kuiangusha kofia ya 

mtemi” kwa ukali. Kutokana na mgogoro huu padre Vekemans aliamua kuhamia Kashishi baada ya 

kupokelewa kwa furaha na mtemi Mpuya bin Kwangu wa Busongo. Wamisionari walifanikiwa 

kuanzisha “bush school” eneo la Kashishi.  

Mwaka 1922 Mapadre wa Bukumbi waliitambua Kashishi kama Senta na kiunganishi kati ya 

Buhungukila (kusini), Nera (Mashariki) na Bulima (Kaskazini). Huu ulikuwa ni mwanzo mzuri wa 

uenezaji wa Injili katika maeneo yaliyozunguka Buhingo. Kati ya mwaka 1922 hadi 1923 Padre 

Michel Gass raia wa ufaransa aliyekuwa akihudumu Parokia ya Bukumbi alijaribu kuanza ujenzi 

wa kanisa la kwanza la udongo pamoja na nyumba ya muda ya mapadre katika eneo la Kashishi. 

Nyuma ilikuwa na vyumba viwili tu: chumba cha chakula na chumba kidogo cha kulala watu 

watatu. Mapadre walilala kwa kujibanabana sana na wengine walilalia majani. Baadaye waliwasili 

kwa baiskeli kutokea Bukumbi Mapadre wawili wahaya Padre Wilbald Mupapi (alikuwa Paroko) na 

Trifoni Rwechungura. Hawa waliendeleza kazi ya ujenzi hapo Kashishi. Hata hivyo kazi ya ujenzi 

haikuwa rahisi maana vibarua walikuwa haba, baadhi ya wenyeji walikataa kazi ya kuleta mawe, 

miti na majani na hata mafundi hawakupatikana kirahisi. Hata hivyo penye nia pana njia kwani 

Oktoba 21, 1923 alifika Padre Vekemans (Venge) kubariki kanisa lililojengwa. Ilikuwa siku ya 

furaha kubwa maana sherehe ilidumu kwa siku mbili mfululizo ambapo watu walikula, kunywa na 

kusaza huku miili ikiburudishwa kwa ngoma za asili. Tarehe 19 Aprili 1924 walibatizwa waamini 

wa kwanza katika Parokia ya Kashishi. Mnamo 27 Desemba 1924 Askofu Joseph Sweens kutoka 

Bukoba alifika kukagua misheni ya Kashishi na hata kuazima gari kwa ajili ya kusomba mawe 

kufanikisha kazi za ujenzi zilizokuwa zinaendelea hapo Kashishi. Askofu Sweens alikuwa akitumia 

usafiri wa punda. 

Majanga ya mara kwa mara yalazimu Parokia kuhamishiwa Buhingo ilipo sasa 

Mnamo mwaka 1928 kulitokea mafuriko makubwa sana ya mvua eneo la Kashishi na hivyo 

kusababisha uharibifu mkubwa katika misheni ya Kashishi: nyumba za mapadre ziliharibika, 

mikaratusi ilianguka, paa la kanisa likang’olewa na kupeperushwa na vitu vitakatifu vikadhurika 

sana. Hali hii iliwafanya mapadre kuhamia shuleni hapo Kashishi kwa huzuni kubwa. Majanga ya 

mara kwa mara yaliyosababishwa na mvua yaliendelea kuwa changamoto kubwa maana eneo la 

Kashishi lilikuwa mbugani. Hali hii ilimfanya Askofu Sweens awahurumie sana mapadre na 

kuamua Parokia ya Kashishi ihamie juu ya kilima kidogo cha BUHINGO ambapo palikuwa pakavu 

zaidi. Neno “Buhingo” siyo neno la Kisukuma kwa asili bali ni neno la kabila la Balongo maana 

katika eneo hilo walikaribishwa watu wa kabila la Kilongo ambao walijishughulisha na uhunzi wa 

majembe “magembe” na pia walikuwa mafundi wa kuyeyusha mawe ili watengeneze namna ya 

vidonge vya chuma vilivyokuwa na umbo kama mpira wa tenesi. Kidonge kiliitwa “kihingo.” Kwa 

kuwa kidonge cha chuma kiliitwa kihingo, wasukuma wakaanza kuwaita watengenezaji wa kidonge 

hicho Bahingo. Baada ya muda sehemu walipofanyia kazi “Bahingo” pakaanza kuitwa Buhingo.  

Baada ya maamuzi ya Askofu ya kahamisha Parokia kutoka Kashishi kwenda Buhingo (ilipo sasa 

parokia), mnamo tarehe 06/06/1933 Askofu Sweens alifika Buhingo akiwa na Brother Beatus 

aliyekuwa mtaalamu wa ujenzi (alijenga pia Nyegezi Seminari) na kuanza upimaji wa nyumba ya 

Misioni Buhingo na kusaidiana na waamini kufyeka eneo na kufukuza wanyama wakali. Waliamua 

kujenga Kanisa la msonge kwa kufuata muundo wa nyumba za kisukuma za wakati huo. Ndivyo 

ilivyozaliwa misioni ya Buhingo. Waamini wa kwanza ni Helena Majenga, Margareth Izengo, 

Fransiska Shinaga, Sabina Kadito (bibi wa marehemu Br. Rocy Mwebeya, Elizabeth Nyigesa, 

Helena Ngw’elemi (mama wa Honorata). Katekista wa kwanza kuhudumu Kashishi alikuwa 

Raymund Muswaga. Na baadaye ikajengwa shule. Kwa sasa Parokia ya Buhingo ina vigango 36 na 



Parokia Teule ya Ibinza. Kwa takribani miaka 100 Parokia ya Buhingo imepiga hatua kubwa za 

kimaendeleo zikiwemo ujenzi wa makanisa imara na ya kudumu katika vigango, ujenzi wa nyumba 

za mapadre katika Parokia teule, maboresho ya nyumba kubwa ya mapadre iliyojengwa na 

wamisionari pamoja na ujenzi wa nyumba mpya ya Mapadre Buhingo. Kwa miaka 100 Parokia ya 

Buhingo imetoa Mapadre wazawa watatu: Padre Alex Kitwala, Padre Moses Mapela na Padre 

William Ndhone. Parokia ya Buhingo inayo pia waseminari wakubwa waliopo katika majiundo ya 

wito wa upadre na inayo pia waseminari wadogo katika seminari za Nyegezi, Makoko, Shanwa na 

Sengerema. Hata hivyo licha ya mafanikio haya bado katika maeneo ya Buhingo kuna mila, 

mawazo na desturi potofu kama vile kuamini kuwa watoto wanaozaliwa mapacha huleta laana 

katika jamii, wakazi kuchangishana pesa ili kumleta mtu wa kuleta mvua (abagemi ba mbula) 

nyakati za ukame, mauaji ya wanawake kwa imani ya kupata utajiri. Pamoja na changamoto hizi pia 

ukubwa wa parokia na wingi wa vigango vimekuwa vikwazo vya ufanisi wa kichungaji. 

Parokia ya Buhingo iliadhimisha Jubilei ya Miaka 100 mnamo tarehe 22/07/2023. Misa hiyo 

iliongozwa na Askofu Simon Masondole wa Jimbo la Bunda pamoja na Mhashamu Askofu Mkuu 

Renatus Nkwande wa Jimbo Kuu la Mwanza na kuhudhuriwa na Mapadre na maelfu ya waamini. 


